ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการเดินสายไฟสำหรับบ้านใหม่ไฟ 3 เฟส  (อ่าน 1048 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeib55

• Newbie
  • *
ปลูกบ้านใหม่ครับ ช่างไฟแนะนำให้ขอมิเตอร์ 15 แอมป์ 3 เฟส ผมควรเตรียมระบบไฟ

สำหรับห้องฟังเพลงอย่างไรครับ(อ่านคำแนะนำส่วนใหญ่เป็นของ 1 เฟส ) :D

ออฟไลน์ beebee

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำการเดินสายไฟสำหรับบ้านใหม่ไฟ 3 เฟส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, เวลา 13:30:03 น. »
บ้านผม เลือกที่ load น้อยสุดมาใช้ในห้องฟัง
เอา Load ที่ไม่มี แอร์ ไม่มีเครื่องทำน้ำอุ่น ตู้เย็นมาเกี่ยวข้อง 
บ้านยังไม่ได้ Balance Phase  คิดว่าจะแก้ไข แต่ก็ได้แต่คิด
ถ้าทำใหม่ถามคุณธีร ดีสุด

ออฟไลน์ J.Teerawat

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขอคำแนะนำการเดินสายไฟสำหรับบ้านใหม่ไฟ 3 เฟส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2013, เวลา 20:40:21 น. »
ถ้าเรื่องสามเฟส ผมคิดว่าปัญหาจะเยอะมากๆเลย ขนาด 1 เฟสยังมีกระแสไหลรั่วลง N และ G

ปัญหาของไฟสามเฟสก็คือ N และ G จะมีไฟอ่อนๆมากกว่า 1 เฟส การสร้างสมดุลทางเฟสของการใช้ปริมาณไฟทั้งสามเฟสนั้นในความเป็นจริงไม่มีทางเกิดขึ้นได้ 100% ครับ

การอื่นทางบอกช่างไฟถึงอุปกรณ์ที่ต้องการจะใช้คร่าวๆก่อน เขาจะได้เลือกวิธีการวางผังวงจรไฟฟ้าในแต่ละเบรกเกอร์ย่อยได้

ข้อแนะนำนะครับ
1) ให้ใช้เบรกเกอร์ตัวแรกของเฟสหนึ่งเฟสใดก็ได้เดินไปสำหรับห้องฟังเพลง โดยใช้สายขนาด 16 sq.mm เดินมาเฉพาะ L กับ N ส่วน G สำหรับห้องฟังเพลง
แล้วให้จั้มจากแท่งกราวนด์ร็อดหลักของบ้านเลย เท่ากับว่าแท่งกราวนด์จะมีสายออกมาสองเส้นคือ เส้นแรกสำหรับตู้ไฟหลักของบ้านกับสายกราวนด์
สำหรับตู้ไฟย่อยสำหรับห้องฟังเพลง

การทำอย่างนี้เท่ากับว่าตู้ไฟหลักของบ้านกับตู้ไฟย่อยของห้องฟังเพลง ต่อกราวนด์แบบ Star-Ground ครับ

2) อุปกรณ์ของบ้านที่ใช้ไฟมากที่สุดในแต่ละเฟสให้ใช้เบรกเกอร์ตัวสุดท้ายของแต่ละเฟสในตู้ไฟแล้วไล่ขึ้นตามลำดับการกินไฟน้อย
ง่ายๆตัวไหนกินไฟมากให้ใชเบรกเกอร์ตัวสุดท้าย  ถ้ากินไฟน้อยกว่าก็ใช้ลำดับขึ้นมา

3) ถ้าให้สัญญาณลักษณ์ของเฟสแต่ละเฟสคือ R-S-T ตีเสียว่าเฟส R คือเฟสที่เราดึงไปใช้ในห้องเครื่องเสียง อุปกรณ์ไฟฟ้าตัวใหญ่สุดและสร้างปัญหาทางอาร์มานิกส์ทางไฟฟ้ามากที่สุดให้ต่อจากเฟสใดก็ได้ แต่ห้ามเชื่อมต่อจากเฟส R ครับ  ให้ต่อจากเฟส S หรือ T แทน

ตัวสร้างปัญหามีอะไรบ้าง เครื่องทำน้ำอุ่น เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์  แต่ถ้าช่างมีความรู้เรื่องปัญหาฮาร์มอนิกส์ทางไฟฟ้าจะช่วยได้เยอะครับ
หากเลี่ยงการบาลานซ์เฟสทางไฟฟ้าไม่ได้จำเป็นต้องนำพวกสร้างปัญหาอาร์มอนิกส์ทางไฟฟ้ามาต่อเฟส R ด้วยก็ให้เลือกที่กินไฟน้อยมาต่อร่วมแทน

4) จากข้อ 3 ในห้องฟังเพลงให้ เนื่องจากปัญหาของไฟ 3 เฟส การเลี่ยงปัญหาของไฟของ N และ G นั้นแนะนำให้ใช้ Isolation Transformer ที่สามารถเชื่อม N กับ G ฝั่งขาออกทาง Secondary ได้ครับ เพื่อจะให้ N นั้น เทียบเท่ากับ Neutral จริงๆครับ และไม่แนะนำให้ใช้ Isolation Transformer ที่เป็นพวก Balanced Transformer ด้วยครับ

อุปกรณ์เครื่องเสียงทุกตัวให้กราวนด์ลอยหมด  แล้วเลือกมาหนึ่งตัว ที่จะเชื่อมต่อกราวนด์ทางไฟฟ้าแล้วจะเป็นจุดเชื่อมกราวนด์ทางสัญญาณของอุปกรณ์เครื่องเสียงทั้งหมดครับ

ถ้าตรงไหนยังไม่เข้าใจรบกวนสอบถามอีกครั้งนะครับ
Status: รอโค้ดตัวแทนประกัน AIA
On Process : เตรียมสอบ Securities Investment Consultant (ประกันชีวิต + ลงทุน --AIA)

เหตุผล คุณภรรยาให้ช่วยทำทีมประกันให้เขาหน่อย สรุปคุณภรรยาบังคับครับ